Thời gian làm việc: 8h00 -> 17h00 - Từ thứ 2 đến thứ 7
Email: contact@tuyendung.net.vn.
Hotline: 0937 192 685 - Hỗ trợ Zalo: 0976 79 40 40
Trung tâm giới thiệu việc làm Minh Anh

Tuyển dụng: NHÂN VIÊN KINH DOANH
- Lương thỏa thuận.
- Thưởng doanh số + thưởng doanh thu .
- Được đóng bảo hiểm theo qui định nhà nước.
- Làm việc tại Biên Hòa.

Tuyển Nhân viên kinh doanh - Lương cứng 5tr

- Không yêu cầu bằng cấp & kinh nghiệm.
- Được đào tạo bán hàng.
- Làm việc tại văn phòng trụ sở công ty.
- Được đóng bảo hiểm theo qui định nhà nước.
- Được du lịch định kỳ cùng công ty.

Card title

This is a wider card with supporting text below as a natural lead-in to additional content. This card has even longer content than the first to show that equal height action.

Người lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi nào?

Để giúp cho người lao động hiểu thêm về quyền lợi cũng như các câu hỏi, liệu tôi  ( người lao động) có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng được không? Khi nào, các trường hợp nào thì tôi có quyền chấm dứt hợp đồng với công ty.

 

Hỏi: Em làm ở công ty đã được 1năm 3 tháng.e vừa kí hợp đồng lại vào tháng 5vừa rồi. Giờ e muốn nghỉ việc có báo trước 30 ngày.Nhưng phòng nhân sự bảo phải bồi thường nửa tháng lương với lý do k chính đáng. Như vậy có đúng k ạ? Nếu nghỉ việc với lý do gì thì không phải bồi thường vậy ạ?Và nếu công ty cứ khăng khăng bắt e bồi thường thì e phải làm gì ? Mong Luật sư tư vấn giúp e.e cảm ơn ạ?

Sau đây Tuyendung.net.vn xin giúp bạn hiểu rõ vấn đề này.
Theo luật lao động Luật số 10/2012/QH13 của Quốc hội : BỘ LUẬT LAO ĐỘNG
Người lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp động trong các trường hợp sau căn cứ điều 37:

Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động
1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:
a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;
đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;
e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;
g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.
2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:
a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;
b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;
c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.
3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

Hy vọng thông tin trên Tuyểndụng.net.vn hy vọng giúp bạn hiểu rõ hơn về quyền lợi của người lao động. !

Related Posts

Thông tin liên hệ: Đơn vị chủ quản: Công ty TNHH cung ứng nguồn nhân lực Minh Anh.
Trụ sở: 30A Bà Hạt, Phường 9, Quận 10, Hồ Chí Minh.
Chi nhánh: 247 Bùi Văn Hòa,P. Long Bình, TP Biên Hòa, Đồng Nai.
Email: contact@tuyendung.net.vn. Điện thoại: 0937 192 685

Tư vấn dịch vụ Headhunting.
vieclam@tuyendung.net.vn
Điện thoại: 0933 258 289